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Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Msingi Darasa la III-VI yamehusisha wataalamu 
mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya 
washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wakuza mitaala wa TET, 
wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wataalamu kutoka asasi za kiraia. Vilevile, TET inaishukuru 
Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu 
iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya 
muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu 
maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0	 Utangulizi
	� Somo la Historia ya Tanzania na Maadili ni la lazima katika ngazi ya Elimu ya Msingi Darasa la III-VI. Somo hili 

litafundishwa kwa Kiswahili ili kujenga na kuendeleza mila, desturi na utamaduni wa Mtanzania. Lengo la kufundisha somo 
hili ni kumjenga Mtanzania kuwa mzalendo na muwajibikaji anayefahamu historia, desturi, mila na maadili ya Tanzania. Pia, 
linalenga kumwezesha mwanafunzi kujenga maadili, kukuza Utaifa na uzalendo pamoja na kulinda rasilimali za nchi na za 
Taifa. Hivyo, kumwezesha mwanafunzi kuishi kwa kufuata misingi ya kuthamini kazi, uwajibikaji, utu, uadilifu, umoja, 
uzalendo, upendo na kuthamini rasilimali za Taifa.

	� Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Historia ya 
Tanzania na Maadili Elimu ya Msingi Darasa la I–VI, Tanzania Bara. Aidha, muhtasari utamwezesha mwalimu kupanga 
shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwanafunzi stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na 
utatuzi wa changamoto. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023 ambao msingi wake mkuu 
umejikita kupata wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya 
kila siku katika mazingira yake.  

2.0	 Malengo ya Elimu Tanzania
	 Malengo ya Elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 
jumuishi; 

(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, maendeleo endelevu ya Taifa na dunia kwa ujumla;
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(d)	 Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uwajibikaji na lugha ya 
Taifa;

(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 

(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0	 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III-VI
	 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III-VI ni kumwezesha mwanafunzi: 

(a)	 Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) 
na lugha mguso;

(b)	 Kufahamu, kutumia na kuthamini lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau 
lugha nyingine moja ya kigeni kulingana na hali halisi ya shule yake;

(c)	 Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

(d)	 Kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;

(e)	 Kukuza maadili, uadilifu, na kuheshimu tofauti za imani;

(f)	 Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;

(g)	 Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;
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(h)	 Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na katika maisha ya kila siku;

(i)	 Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine 
mtambuka; na

(j)	 Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.

4.0	 Umahiri wa Jumla Elimu ya Msingi Darasa la III-VI
	 Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la III-VI ni:

(a)	 Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) 
na lugha mguso;

(b)	 Kutumia na kuithamini lugha ya Kiswahili, Kiingereza, na angalau lugha nyingine moja ya kigeni;

(c)	 Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

(d)	 Kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo; 

(e)	 Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;

(f)	 Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha mbalimbali;

(g)	 Kuthamini na kupenda kufanya kazi;

(h)	 Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;

(i)	 Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na

(j)	 Kuchangamana katika mazingira jumuishi.
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5.0	 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
	� Muhtasari wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Msingi kwa Darasa la III-VI una umahiri mkuu na umahiri 

mahususi kama inavyooneshwa katika jedwali namba 1.

Jedwali Na 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi
1.0	 Kulinda historia ya Tanzania, 

urithi na maadili ya Taifa
1.1	 Kumudu dhana ya historia ya Tanzania urithi na maadili
1.2	 Kumudu maarifa ya jamii inayomzunguka
1.3	 Kutumia maarifa na ujuzi wa jamii inayomzunguka kusimulia asili, urithi na maadili ya jamii 

husika
1.4	 Kutathmini ushirikiano baina ya jamii za Kitanzania katika kujenga uhusiano wa kijamii na 

kiuchumi
2.0	 Kumudu historia ya Tanzania 

na Maadili kabla ya ukoloni
2.1	 Kuelezea mifumo mbalimbali ya utunzaji na ukuzaji wa maadili ya jamii za Kitanzania kabla ya 

ukoloni 
2.2	 Kueleza maendeleo ya jamii za Kitanzania na maadili yake kabla ya ukoloni.

3.0	 Kumudu historia ya Tanzania 
na maadili wakati wa ukoloni 
1890-1960

3.1	 �Kuelezea historia ya Tanzania na urithi wakati wa ukoloni
3.2	 �Kulinganisha mabadiliko na mwendelezo wa maadili kabla na wakati wa ukoloni 
3.3	 Kuelezea jitihada za kulinda maadili ya Kitanzania dhidi ya maadili ya kigeni yaliyoletwa 

wakati wa ukoloni
4.0	 Kumudu historia ya ujenzi wa 

Taifa na maadili katika kipindi 
cha 1961-1966

4.1	 Kumudu historia ya ujenzi wa Taifa na maadili mara baada ya uhuru katika kipindi cha 1961-1966
4.2	 Kuelezea mchango wa Tunu na Alama za Taifa katika kujenga umoja wa kitaifa na uzalendo
4.3	 �Kutumia Alama za Taifa kama utambulisho wa Tanzania

5.0	 Kutathmini ujenzi wa Taifa na 
maadili wakati wa Azimio la 
Arusha 1967-1985

5.1	 Kuelezea misingi na maadili ya Azimio la Arusha na Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea
5.2	 Kuelezea mchango wa Tanzania katika mapambano dhidi ya ukoloni na ukandamizaji

6.0	 Kutathmini historia ya 
Tanzania na maadili wakati wa 
uliberali 1986 hadi sasa

6.1	 Kufafanua dhana ya ulibelali kwa kuhusianisha na maadili ya Kitanzania
6.2	 Kutumia maarifa na ujuzi wa historia ya Tanzania na maadili kufanya uaamuzi sahihi katika 

nyakati za uliberali
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6.0	 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
	� Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi. Majukumu yao ni kama 

yafuatayo.

6.1	 Mwalimu

	 Mwalimu anatarajiwa:

(a)	 Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Historia ya Tanzania na Maadili;

(b)	 Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi ili 
kumwezesha:

		  (i)	 Kujenga umahiri unohitajika katika Karne ya 21; na

		  (ii)	 Kushiriki ipasavyo katika tendo zima la ujifunzaji.

(c)	 Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha 
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali;

(d)	 Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

(e)	 Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f)	 Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na 
vitendo;

(g)	 Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi; 

(h)	 Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni.;
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(i)	 Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j)	 Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 

(k)	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

(l)	 Kuchopeka masuala mtambuka na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2	 Mwanafunzi

	 Mwanafunzi anatarajiwa:

(a)	 Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

(b)	 Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa;

(c)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa ujifunzaji; na

(d)	 Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 
mengine kutoka katika maktaba mtandao.

6.3	 Mzazi/Mlezi

	 Mzazi/ Mlezi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b)	 Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 

(c)	 Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;

(d)	 Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;
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(e)	 Kumpatia mtoto vifaa vinavyohitajika katika ujifunzaji;

(f)	 Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 

(g)	 Kumfundisha mtoto juu ya umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.

7.0	 Ufundishaji na Ujifunzaji 
	� Ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Msingi ulenge kutumia mbinu zitakazomfanya 

mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atumie mbinu zitakazomshirikisha 
mwanafunzi katika tendo zima la ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi. 
Pia, mbinu hizo zimwezeshe mwanafunzi kufikiri, kutafsiri, kutafuta maarifa, kujadili na kutumia maudhui ya somo Historia 
ya Tanzania na Maadili. Matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji yanasisitizwa kuwezesha wanafunzi kupata 
na kutumia taarifa mbalimbali katika ujifunzaji wao. 

	� Baadhi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa kutumika ni ziara za kimasomo, midahalo/klabu za masomo, 
tafiti ndogo, majadiliano, kisamafunzo, igizodhima, kazi za vitendo na kazi nyingine kama hizo kulingana na muktadha 
ili kufanikisha ujifunzaji. Pia, mwalimu atumie vyanzo na nyaraka za kihistoria kuwezesha ufundishaji na ufundishaji wa 
somo hili. Aidha mnwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi   wa 
umahiri uliokusudiwa.

8.0	 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
	� Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji, umri, na uwezo wa mwanafunzi. 

Mwalimu anapaswa kuhakikisha mwanafunzi anapata nafasi ya ama kuona, kuhisi, kusikia na kushika zana wakati wa 
ufundishaji na ujifunzaji. Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa zimsaidie mwanafunzi kuelewa kile kinachofundishwa. 
Aidha, mwalimu anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka, pamoja na vitabu vya kiada, 
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ziada na vifaa vingine vya ufundishaji na ujifunzaji vilivyopata ithibati ya Taasisi ya Elimu Tanzania (TET). Baadhi ya zana 
zitakazotumika kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji zimependekezwa katika jedwali la maudhui katika safu ya zana.

9.0	 Upimaji katika Ufundishaji na Ujifunzaji
	� Upimaji ni muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji ili kuwezesha ujenzi wa umahiri unaokusudiwa. Upimaji 

wa Somo la Historia ya Tanzania na Maadili utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia 
vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi 
katika ujifunzaji. Vilevile, utalenga kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia 
na kutumia stadi anazojifunza mwanafunzi katika mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa za upimaji 
kuboresha ufundishaji na kuwezesha wanafunzi kufikia lengo la ujifunzaji.  Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati 
wa ufundishaji na ujifunzaji ni bunguabongo, orodha hakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, 
maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi na zana 
nyingine kama hizo. 

	� Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, mwezi, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika kupima 
maendeleo ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi, 
zitatumika kutoa mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kutakuwa na upimaji wa kitaifa wa Darasa la 
Sita ambao utachangia alama 7.5 katika mtihani wa Kidato cha Nne. 

10.0	  Idadi ya Vipindi 
	� Muhtasari wa Somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Msingi unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika 

ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio 
haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni 
vipindi vitano (5) kwa wiki kwa Darasa la Tatu hadi la Sita. 
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11.0	   Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji wa Umahiri Husika
	� Muhtasari wa Somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Msingi umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika 

vipengele sita ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji 
zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, vifaa/zana za ufundishaji na ujifunzaji vinazopendekezwa pamoja na idadi ya 
vipindi kama Jedwali na. 2, 3, 4 na 5 linavyoonesha.
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Darasa la III
Jedwali Na 2: Maudhui kwa Darasa la III

Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0	Kulinda 
Historia 
ya 
Tanzania, 
urithi na 
maadili 
ya Taifa 

1.1	Kumudu dhana 
ya Historia ya 
Tanzania, urithi 
na maadili

(a)	 Kueleza dhana 
ya Historia 
ya Tanzania, 
urithi na 
maadili (maana, 
umuhimu)

Bunguabongo: 
Wanafunzi 
kubunguabongo maana 
ya historia ya Tanzania, 
urithi na maadili
Changanyakete: 
Wanafunzi katika vikundi 
wajadiliane kuhusu 
umuhimu wa historia 
ya Tanzania, urithi na 
maadili kisha washirikishe 
vikundi vingine ili 
kuboresha kazi zao
Kutumia TEHAMA: 
Wezeshe wanafunzi 
kujadili na kubaini dhana 
ya Historia ya Tanzania, 
urithi na maadili katika 
makala za filamu 

Dhana ya 
Historia ya 
Tanzania, urithi 
na maadili 
imeelezwa 

-	Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili 

-	Picha 
zinazoonesha 
historia ya 
Tanzania 
maadili na 
urithi

-	Filamu 
zinazoonesha 
vitendo vya 
kimaadili

10

(b)	Kubaini vitendo 
vya kimaadili na 
umuhimu wake

Kisamafunzo: Wanafunzi 
wajadili kisamafunzo 
chenye matukio ya 
kimaadili ili kujifunza 
vitendo vya maadili na 
umuhimu wake

Vitendo vya 
kimaadili na 
umuhimu wake 
vimebainishwa

-	Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Igizodhima: Ongoza 
wanafunzi kuonesha 
matendo ya maadili

Kutumia TEHAMA: 
Wezesha wanafunzi 
kujadili na kubaini 
vitendo vya kimaadili na 
umuhimu wake katika 
makala ya filamu

-	Michoro/picha/
picha mguso 
zinazoonesha 
vitendo vya 
kimaadili

-	Filamu 
zinazoonesha 
vitendo vya 
kimaadili

1.2	 Kumudu 
maarifa ya jamii 
inayomzunguka

(a)	 Kubaini wajibu 
na haki zake 
katika familia na 
shuleni

Utafiti mdogo: 
Wanafunzi kuchunguza na 
kuandika kuhusu wajibu 
na haki zao katika familia 
na shuleni 

Changanyakete: 
Wanafunzi katika vikundi 
wajadiliane kuhusu haki 
na wajibu wao katika 
familia na shuleni kisha 
washirikishe vikundi 
vingine kuboresha

Amebainisha 
wajibu na haki 
zake katika 
familia na 
shuleni 

-	Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

-	Chati yenye 
kuonesha 
wajibu wa 
mtoto katika 
shule na 
familia

50

(b)	Kuonesha 
matendo ya 
kuheshimu 
wengine, kutii 
sheria, 

Igizo dhima: Wanafunzi 
waigize matendo ya 
heshima, kutii sheria, 
kujali na kushirikiana

Matendo ya 
kuheshimu 
wengine, 
kutii sheria, 
kujithamini, 

-	Matini yenye 
sheria za shule
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

     �kujithamini, kujali 
na kushirikiana 
na watu wengine 
nyumbani na 
shuleni

Maswali na Majibu: 
Tumia maswali kuongoza 
wanafunzi kubaini 
matendo ya heshima, 
kutii sheria, kujali na 
kushirikiana

Majadiliano: Ongoza 
majadiliano kuwezeshwa 
wanafunzi kubaini 
matendo ya heshima, 
kutii sheria, kujali na 
kushirikiana

kujali na 
kushirikiana na 
watu wengine 
nyumbani 
na shuleni 
yameoneshwa 

-	Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

-	Picha zenye 
kuonesha 
matendo ya 
kuheshimu, 
kuheshimiana 
na kushirikiana

(c)	 Kueleza maarifa 
na ujuzi wa 
asili wa jamii 
inayomzunguka 
(katika kilimo, 
utunzaji wa 
mazingira, dawa 
na dini)

Utafiti mdogo: 
Wanafunzi wachunguze 
na kuandika taarifa 
zinazohusu maarifa na 
ujuzi wa asili wa jamii 
katika kilimo, utunzaji wa 
mazingira, dawa na dini

Matembezi ya galari: 
Wanafunzi wapitie kazi 
za vikundi vingine ili 
kujadili na kueleza

Maarifa na ujuzi 
wa asili wa jamii 
inayomzunguka 
katika kilimo, 
utunzaji wa 
mazingira, 
dawa na dini 
yameelezwa

-	Mazao 
mbalimbali

-	Picha zenye 
kuonesha 
mazao ya 
kilimo, dawa 
na utunzaji wa 
mazingira
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

maarifa na ujuzi wa asili 
wa jamii katika kilimo, 
utunzaji wa mazingira, 
dawa na dini

-	Filamu zenye 
kuonesha 
shughuli 
za kilimo, 
utunzaji wa 
mazingira

-	Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

1.3	Kutumia maarifa 
na ujuzi wa 
asili wa jamii 
inayomzunguka 
kusimulia 
asili, urithi, na 
maadili ya jamii 
husika 

(a)	 Kubaini 
asili za jamii 
zinazomzunguka 
(tamaduni, 
mavazi, chakula, 
ngoma, michezo 
na nyimbo)

Igizo dhima: Ongoza 
wanafunzi kuigiza 
tamaduni za jamii 
zinazomzunguka.
Utafiti mdogo: Ongoza 
wanafunzi kuchunguza 
asili za jamii zao kupitia 
kwa walezi/wazazi na 
watu wengine
Kutumia TEHAMA: 
Wanafunzi wabainishe 
asili za jamii 
zinazowazunguka (mf. 
tamaduni, mavazi, 
chakula, ngoma, michezo 

Asili za jamii 
(tamaduni, 
mavazi, chakula, 
ngoma, michezo 
na nyimbo) 
zinazomzunguka 
zimebainishwa 

-	Michoro/picha 
yenye ngoma 
za asili na 
michezo ya 
jamii 

-	Mavazi ya 
makabila ya 
Kitanzania

-	Picha zenye 
kuonesha 
vyakula vya 
jamii tofauti

-	Filamu zenye 
makala 
zinazohusu

55
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

na nyimbo za jamii 
katika makala za filamu 
walizozitazama

  asili za jamii

(b)	Kufafanua 
umuhimu wa 
maarifa, ujuzi 
wa asili na urithi 
wa kihistoria 
kwa maendeleo 
ya kiuchumi na 
kijamii

Mtaalamu mwalikwa: 
Alika mtaalamu kusimulia 
kuhusu umuhimu wa 
maarifa, ujuzi wa asili 
na urithi wa kihistoria 
unavyosaidia maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii

Maswali na majibu: 
Tumia maswali 
kuwezesha wanafunzi 
kufafanua umuhimu wa 
maarifa, ujuzi wa asili na 
urithi wa kihistoria kwa 
maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii

Umuhimu wa 
maarifa, ujuzi 
wa asili na urithi 
wa kihistoria 
kwa maendeleo 
ya kiuchumi 
na kijamii 
umefafanuliwa 

-	Picha/
video zenye 
kuonesha urithi 
wa Historia na 
ujuzi wa asili

-	Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

(c)	 Kubaini mbinu 
za kutumia 
maarifa na ujuzi 
wa asili (katika 
kilimo, utunzaji 
wa mazingira, 
dawa, dini) 

Utafiti mdogo: Wanafunzi 
kufanya uchunguzi ili 
kubaini mbinu za kutumia 
maarifa na ujuzi wa asili 
katika kuboresha   ustawi 
wa jamii katika maeneo 
yanayowazunguka

Mbinu za 
kutumia maarifa 
na ujuzi wa asili 
(katika kilimo, 
utunzaji wa 
mazingira, dawa, 
dini) katika 
kuboresha

-	 Picha/picha 
mguso/
michoro yenye 
kuonesha 
shughuli za 
kilimo, 
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

	 katika kuboresha 
ustawi wa jamii

Changanyakete : 
Wanafunzi katika vikundi 
wajadiliane kuhusu mbinu 
za kutumia maarifa na 
ujuzi katika kuboresha 
ustawi wa jamii kisha 
washirikishe vikundi 
vingine ili kuboresha

ustawi wa jamii 
zimebainishwa

    �utunzaji wa 
mazingira na 
dawa za asili

-	 Video zenye 
makala 
zinazohusu 
utunzaji wa 
mazingira

(d)	 Kusimulia 
maarifa na 
ujuzi wa asili, 
asili za jamii 
na urithi wa 
kihistoria katika 
mazingira yake 
(mf. nyumbani, 
shuleni)

Fikiri-Andika-Jozisha-
Shirikisha : Wanafunzi 
katika jozi wafikiri, 
waandike na kisha 
washirikishane namna 
ya kusimulia maarifa 
na ujuzi wa asili, asili 
za jamii na urithi 
wa kihistoria katika 
mazingira yao.

Maswali na majibu : 
Tumia maswali kuongoza 
wanafunzi kujadili 
namna ya kusimulia 
maarifa na ujuzi wa asili, 
asili za jamii na urithi 
wa kihistoria katika 
mazingira yao (mfano 
nyumbani na shuleni)

Anasimulia 
maarifa na ujuzi 
wa asili, asili za 
jamii na urithi 
wa kihistoria 
katika mazingira 
ya shule na 
nyumbani 

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

-	 Picha za vitu 
vya asili

-	 Filamu au 
michoro 
yenye 
maudhui 
yanayohusu 
maarifa na 
ujuzi wa asili, 
asili za jamii 
na urithi wa 
kihistoria 
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(e)	 Kueleza thamani 
ya asili na urithi 
wa kihistoria 
katika jamii 
inayomzunguka

Ziara za kimasomo: 
Wanafunzi kutembelea 
maeneo yenye vitu 
vya asili na urithi wa 
kihistoria katika jamii 
inayomzunguka na 
kuwasilisha taarifa
Mgeni mwalikwa: Alika 
mgeni kuelezea kuhusu 
thamani ya asili na urithi 
wa kihistoria katika jamii 
inayomzunguka  
Maswali na majibu : 
Tumia maswali kuongoza 
wanafunzi kujadili 
na kueleza thamani 
ya asili na urithi wa 
kihistoria katika jamii 
inayomzunguka

Thamani ya asili 
na urithi wa 
kihistoria katika 
jamii imeelezwa 

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

-	 Vitu vya asili 
na urithi wa 
kihistoria

-	 Picha/picha 
mguso zenye 
kuonesha 
maeneo ya 
urithi wa 
kihistoria

1.4	Kutathmini 
ushirikiano 
baina ya jamii 
za Kitanzania 
katika kujenga 
uhusiano wa 
kijamii na 
kiuchumi

(a)	 Kueleza 
uhusiano 
wake na jamii 
inayomzunguka 
(nyumbani na 
shuleni)

Uhalisishaji wa tukio: 
Ongoza wanafunzi 
kwenye vikundi kuigiza 
uhusiano kati yao na baba, 
mama, dada, kaka, ndugu 
wa karibu na familia na 
watu wengine shuleni na 
nyumbani

Uhusiano 
wake na jamii 
inayomzunguka 
nyumbani 
na shuleni 
umeelezwa

-	 Picha/picha 
mguso/
michoro 
yenye 
kuonesha 
matendo ya 
kuhusiana

30
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Maswali na majibu: 
Tumia maswali kuongoza 
wanafunzi kueleza 
uhusiano wao na familia, 
ndugu wa karibu na 
familia na watu wengine 
shuleni na nyumbani

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

(b)	Kubaini 
umuhimu wa 
uhusiano na 
ushirikiano wa 
familia na rafiki 
zake

Kisamafunzo: Wanafunzi 
wajadili visa mafunzo 
ili kubaini uhusiano na 
ushirikiano wa familia na 
rafiki 

Maswali na majibu : 
Tumia maswali kuongoza 
wanafunzi kueleza 
umuhimu wa uhusiano na 
ushirikiano wa familia na 
rafiki zake

Umuhimu wa 
uhusiano na 
ushirikiano 
wa familia 
na rafiki zake 
umebainishwa 

-	 Picha/picha 
mguso/
michoro 
yenye 
kuonesha 
matendo ya 
kuhusiana na 
ushirikiano

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

(c)	 Kueleza 
matendo ya 
kijamii na 
kiuchumi 
yanayojenga 
uhusiano na 
ushirikiano 
katika jamii

Utafiti mdogo: 
Wanafunzi kufanya 
utafiti mdogo maeneo ya 
sokoni, shuleni au kwenye 
shughuli za uzalishaji 
mali wakichunguza 
matendo ya kijamii na 
kiuchumi yanayojenga 
uhusiano na ushirikiano 
katika jamii

Matendo ya 
kijamii na 
kiuchumi 
yanayojenga 
uhusiano na 
ushirikiano 
katika jamii 
yameelezwa

-	 Picha/picha 
mguso/
michoro 
yenye 
kuonesha 
shughuli za 
kijamii na 
kiuchumi
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Mtaalamu mwalikwa: 
Alika mgeni kuelezea 
kuhusu matendo ya 
kijamii na kiuchumi 
yanayojenga uhusiano na 
ushirikiano katika jamii 

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

2.0	 Kumudu 
Historia 
ya 
Tanzania 
na 
Maadili 
kabla ya 
ukoloni

2.1	 Kuelezea 
mifumo 
mbalimbali 
ya utunzaji 
na ukuzaji wa 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni

(a)	 Kueleza mifumo 
ya uongozi 
katika ngazi ya 
familia, ukoo na 
shule

Igizo dhima: Wanafunzi 
waandae na kuonesha 
igizo kuhusu mifumo ya 
uongozi katika ngazi ya 
familia, ukoo na shule

Utafiti mdogo: 
Wanafunzi wachunguze 
na kuandika kuhusu 
mifumo ya uongozi katika 
ngazi za familia, ukoo na 
shule

Kutumia TEHAMA: 
Wanafunzi wajadili 
na kueleza mifumo 
ya utunzaji na ukuzaji 
wa maadili ya jamii 
za Kitanzania katika 
ngazi ya familia, ukoo 
na shule katika filamu 
walizozitazama

Mifumo ya 
uongozi katika 
ngazi ya familia, 
ukoo na shule 
imeelezwa 

-	 Chati yenye 
kuonesha 
mifumo ya 
uongozi katika 
ngazi ya 
familia, ukoo 
na shule

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

-	 Makala 
zinazohusu 
mifumo ya 
utunzaji 
na ukuzaji 
wa maadili 
katika ngazi 
ya familia, 
ukoo na shule 
zilizoifadhiwa 
katika midia

30
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kueleza misingi 
ya ukuzaji 
na utunzaji 
wa maadili 
katika jamii 
inayomzunguka

Changanyakete: 
Wanafunzi katika 
vikundi wajadili misingi 
ya ukuzaji na utunzaji 
wa maadili shuleni na 
nyumbani na kisha 
washirikishe vikundi 
vingine
Mbinu za kutaja 
(snowball): Elekeza 
wanafunzi kila mmoja 
kueleza misingi ya 
ukuzaji na utunzaji 
wa maadili shuleni na 
nyumbani
Nyimbo: Wanafunzi 
kuimba wimbo unaotaja 
misingi ya maadili shuleni 
na nyumbani

Misingi ya 
ukuzaji na 
utunzaji 
wa maadili 
katika jamii 
inayomzunguka 
shuleni na 
nyumbani 
imeelezwa

-	 Picha/picha 
mguso 
michoro yenye 
kuonesha 
misingi ya 
maadili

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

-	 Nyimbo za 
misingi ya 
maadili

(c)	 Kueleza 
mchango wa 
uongozi wa 
ukoo katika 
utunzaji na 
ukuzaji wa 
maadili ya jamii 
kabla ya ukoloni

Utafiti mdogo: 
Wanafunzi wachunguze 
na kuadika taarifa kuhusu 
michango ya viongozi wa 
koo zao katika utunzaji 
na ukuzaji wa maadili ya 
jamii kabla ya ukoloni

Michango ya 
uongozi wa ukoo 
katika utunzaji 
na ukuzaji wa 
maadili ya jamii 
kabla ya ukoloni 
umeelezwa 

-	 Chati yenye 
kuonesha 
mifumo ya 
uongozi 
katika ngazi 
ya familia na 
ukoo 
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo- 

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Mtaalamu mwalikwa: 
Alika mgeni kuelezea 
kuhusu mchango wa 
viongozi wa ukoo katika 
utunzaji na ukuzaji wa 
maadili ya jamii kabla ya 
ukoloni

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

(d)	Kubaini wajibu 
wa jamii 
katika ujenzi 
wa maadili ya 
familia

Bunguabongo: 
Ongoza wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
wajibu wa jamii katika 
ujenzi wa maadili ya 
familia
Igizodhima: Ongoza 
wanafunzi kuandaa 
na kuigiza matendo 
yanayohusu wajibu wa 
jamii katika ujenzi wa 
maadili ya familia
Maswali na majibu: 
Tumia maswali kuongoza 
washiriki kujadili kuhusu 
wajibu wa jamii katika 
ujenzi wa maadili ya 
familia

Wajibu wa jamiii 
katika ujenzi 
wa maadili 
ya familia 
umebainishwa 

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

-	 Chati zenye 
kuonesha 
wajibu wa 
jamii katika 
ujenzi wa 
maadili
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Darasa la IV
Jedwali Na 3: Maudhui ya Darasa IV

Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0	Kulinda 
Historia 
ya 
Tanzania, 
urithi na 
maadili 
ya Taifa

1.1	Kumudu 
maarifa ya jamii 
inayomzunguka

(a)	 Kutambua 
wajibu na 
haki zake 
katika jamii 
na Taifa

Utafiti mdogo: Ongoza 
wanafunzi kuchunguza na 
kuandika kuhusu haki na 
wajibu wao katika jamii na 
Taifa

Kisamafunzo: Ongoza 
wanafunzi kujadili 
kisamafunzo ili kutambua 
haki na wajibu wao katika 
jamii na Taifa.

Majadiliano: Tumia maswali 
kuwezesha wanafunzi 
kujadili na kutambua wajibu 
na haki zao wakati wa 
uwasilishaji 

Kutumia TEHAMA: 
Wanafunzi wajadili ili 
kutambua wajibu na haki za 
mtoto katika jamii na Taifa 
katika filamu walizozitazama

Mwanafunzi 
ametambua 
wajibu na haki 
zake katika 
jamii na Taifa

-	 Chatipindu na 
manila zenye 
kuonesha haki 
na wajibu 
wa mtoto na 
wanafunzi

-	 Filamu zenye 
makala za haki 
na wajibu wa 
mtoto 

10
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.0	Kumudu 
historia 
ya 
Tanzania 
na 
maadili 
kabla ya 
ukoloni

2.1	Kuelezea 
mifumo 
mbalimbali 
ya utunzaji 
na ukuzaji wa 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

(a)	 Kueleza 
mamlaka 
mbalimbali 
za kijadi 
kabla ya 
ukoloni 
(uchifu, 
usultani, 
utemi nk)

Mtaalamu mwalikwa : 
Alika mtaalamu kuelezea 
kuhusu mamlaka za jadi na 
kisha wezesha wanafunzi 
kujadili na kueleza kuhusu 
mamlaka za kijadi kama vile 
uchifu, usultani, utemi kabla 
ya ukoloni
Oneshombinu : Wanafunzi 
waandae na kuigiza nafasi 
za viongozi wa jadi na 
majukumu yao kabla ya 
ukoloni

Mamlaka 
mbalimbali za 
kijadi kabla ya 
ukoloni (uchifu, 
usultani, utemi 
nk) zimeelezwa 

-	 Matini zenye  
kuonesha 
matukio ya 
kihistoria

-	 Picha na 
michoro 
inayohusu 
mamlaka za 
kijadi

56

(b)	Kueleza 
michango 
ya mamlaka 
mbalimbali 
za kijadi 
katika 
utunzaji na 
ukuzaji wa 
maadili na 
maendeleo 
ya jamii 
kabla ya 
ukoloni

Bunguabongo : Ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu michango ya 
mamlaka za kijadi katika 
utunzaji na ukuzaji wa 
maadili kabla ya ukoloni

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili na kueleza michango 
ya mamlaka za kijadi katika 
utunzaji na ukuzaji wa 
maadili na maendeleo ya 
jamii kabla ya ukoloni

Michango 
ya mamlaka 
mbalimbali za 
kijadi katika 
utunzaji na 
ukuzaji wa 
maadili na 
maendeleo ya

jamii kabla 
ya ukoloni 
imeelezwa

-	 Chati zanye 
michoro yenye 
kuonesha 
mamlaka 
mbalimbali za 
kijadi

-	 Matini zenye 
taarifa za 
viongozi wa 
jadi na nafasi 
zao katika 
utunzaji na



23

Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Matembezi ya galari : 
Wanafunzi kuchambua 
katika vikundi michango 
ya viongozi wa jadi katika 
utunzaji na ukuzaji wa 
maadili na maendeleo ya 
jamii kabla ya ukoloni kwa 
kushirikisha vikundi vingine 
na kuboresha kazi zao

    �ukuzaji wa 
maadili na 
maendeleo ya 
jamii kabla ya 
ukoloni

(c)	 Kufafanua 
wajibu 
wake katika 
utunzaji na 
ukuzaji wa 
maadili ya 
jamii

Utafiti mdogo : Wanafunzi 
kuchunguza na kufafanua 
wajibu wao katika utunzaji na 
ukuzaji wa maadili ya jamii 

Maswali na majibu : 
Tumia maswali kuwezesha 
wanafunzi kujadili na 
kufafanua kuhusu wajibu wao 
katika utunzaji na ukuzaji wa 
maadili ya jamii

Mwanafunzi 
amefafanua 
wajibu wake 
katika utunzaji 
na ukuzaji wa 
maadili ya jamii 

-	 Matini au chati 
pindu zenye 
matendo ya 
wajibu wa 
mwanafunzi 
katika utunzaji 
na ukuzaji wa 
maadili

2.2	Kueleza 
maendeleo 
ya jamii za 
Kitanzania 
na maadili 
yake kabla ya 
ukoloni

(a)	 Kueleza 
dhana ya 
maendeleo 
ya jamii 
(maana, 
viashiria na 
umuhimu)

Bunguabongo: Ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
wakieleza dhana ya 
maendeleo ya jamii 
wakizingatia maana, viashiria 
na umuhimu

Dhana ya 
maendeleo ya 
jamii imeelezwa 
kwa kuzingatia 
maana, viashiria

-	 Matini 
zinazohusu 
maendeleo ya 
jamii

99
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Kutumia TEHAMA: 
Waongoze washiriki 
kujadili na kueleza dhana 
ya maendeleo ya jamii 
kutokana na makala za filamu 
walizozitazama

vya maendeleo 
ya jamii na 
umuhimu

-	 Filamu zenye 
makala kuhusu 
maendeleo 
na maadili 
ya jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

(b)	Kueleza 
shughuli za 
maendeleo 
ya jamii 
na uchumi 
(mfano 
kilimo, 
ufugaji, 
uhunzi, 
ususi, 
ufinyanzi, 
uvuvi na 
makazi) na 
maadili yake 
kabla ya 
ukoloni

Ziara ya kimasomo: Elekeza 
wanafunzi kutembelea 
maeneo yenye shughuli 
za maendeleo ya jamii na 
uchumi zilizofanyika kabla 
ya ukoloni na kuwasilisha 
taarifa fupi
Mtaalamu mwalikwa : Alika 
mtaalamu kusimulia kuhusu 
shughuli za maendeleo ya 
jamii na uchumi na maadili 
ya jamii kabla ya ukoloni
Maswali na majibu : 
Tumia maswali kuwezesha 
wanafunzi kujadili na kueleza 
kuhusu maendeleo ya jamii 
na uchumi (mfano kilimo, 
ufugaji, uhunzi, ususi, 
ufinyanzi, uvuvi na makazi) 
na maadili yake kabla ya 
ukoloni

Shughuli za 
maendeleo 
ya jamii na 
uchumi (mfano 
kilimo, ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi, uvuvi 
na makazi) 
na maadili 
yake kabla 
ya ukoloni 
zimeelezwa 

-	 Picha zenye 
kuonesha 
shughuli 
za uchumi 
mfano kilimo, 
ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi, 
uvuvi na 
makazi 

-	 Filamu zenye 
makala 
zinazohusu 
shughuli 
za uchumi 
mfano kilimo, 
ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi, 
uvuvi na 
makazi
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kubaini 
michango ya 
shughuli za 
uchumi kabla 
ya ukoloni 
katika 
maendeleo 
ya jamii 
kabla ya 
ukoloni 
(mfano 
kilimo, 
ufugaji, 
uhunzi, 
ususi, 
ufinyanzi na 
uvuvi) 

Fikiri-Andika-Jozisha-
Shirikisha : Ongoza 
wanafunzi kufikiri, kuandika 
na kuwasilisha michango ya 
shughuli za uchumi zilizopo 
katika maeneo yao katika 
maendeleo ya jamii 

Kutumia TEHAMA: 
Wanafunzi kujadili ili kubaini 
mchango wa uchumi katika 
maendeleo ya jamii kabla ya 
ukoloni kwa kutumia makala 
za filamu

Michango ya 
shughuli za 
uchumi kabla ya 
ukoloni katika 
maendeleo ya 
jamii (mfano 
kilimo, ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi 
na uvuvi) 
imebainishwa 

-	 Picha au chati 
pindu zenye 
makala kuhusu 
shughuli za 
uchumi kabla 
ya ukoloni 

-	 Filamu yenye 
makala kuhusu 
shughuli za 
uchumi kabla 
ya ukoloni 

(d)	Kubaini 
ushirikiano 
na uhusiano 
wa kiuchumi 
na kijamii 
baina ya 
jamii kabla 
ya ukoloni

Mgeni mtaalamu : Alika 
Mgeni ili kusimulia kuhusu 
ushirikiano na uhusiano wa 
kiuchumi na kijamii baina ya 
jamii kabla ya ukoloni
Kutumia TEHAMA: 
Wanafunzi wajadili makala za 
filamu ili kubaini ushirikiano 
na uhusiano wa kiuchumi na 
kijamii baina ya jamii kabla 
ya ukoloni

Ushirikiano na 
uhusiano wa 
kiuchumi na 
kijamii baina 
ya jamii kabla 
ya ukoloni 
umebainishwa 

-	 Makala za 
filamu yenye 
maudhui 
kuhusu 
ushirikiano na 
uhusiano wa 
kiuchumi na 
kijamii baina 
ya jamii kabla 
ya ukoloni 
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(e)	 Kubaini 
mchango wa 
maendeleo 
ya sayansi na 
teknolojia ya 
asili katika 
kuendeleza 
shughuli za 
uchumi na 
maadili kabla 
ya ukoloni 
(mfano 
kilimo, 
ufugaji, 
uhunzi, 
ususi, 
ufinyanzi na 
uvuvi)

Ziara mafunzo: Ongoza 
wanafunzi kutembelea 
sehemu za kihistoria katika 
maeneo yao kuchunguza na 
kuandika kuhusu teknologia 
zilizotumika kabla ya 
ukoloni.
Kutumia TEHAMA: 
Waongoze wanafunzi kujadili 
makala za filamu ili kubaini 
maendeleo ya sayansi na 
teknolojia ya asili katika 
kuendeleza shughuli za 
uchumi kabla ya ukoloni 
(mfano kilimo, ufugaji, 
uhunzi, ususi, ufinyanzi na 
uvuvi) na maadili

Mwanafunzi 
amebaini 
mchango wa 
maendeleo 
ya sayansi na 
teknolojia ya 
asili katika 
kuendeleza 
shughuli za 
uchumi na 
maadili kabla ya 
ukoloni (mfano 
kilimo, ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi na 
uvuvi)

-	 Picha au 
chatipindu 
zenye 
kuonesha 
maendeleo 
ya sayansi 
na teknolojia 
katika kilimo, 
ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi na 
uvuvi

-	 Makala za 
filamu kuhusu 
maendeleo 
ya sayansi na 
teknolojia ya 
asili 

(f)	 Kubaini 
wajibu wa 
jamii katika 
kuendeleza 
shughuli za 
uchumi na 
maadili yake 
kwa sasa 
(mfano 

Igizo dhima : Ongoza 
wanafunzi kuandaa na 
kuonesha igizo kuhusu 
wajibu wa jamii katika 
kuendeleza shughuli za 
uchumi na maadili yake
Maswali na majibu : 
Tumia maswali kuwezesha 
wanafunzi kujadili na kubaini

Mwanafunzi 
amebaini wajibu 
wa jamii katika 
kuendeleza 
shughuli za 
uchumi (mfano 
kilimo, ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi na 
uvuvi) na 
maadili yake 
kwa sasa 

-	 Picha /
filamu zenye 
kuonesha 
shughuli 
za uchumi 
(mfano kilimo, 
ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi na 
uvuvi)
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

   �kilimo, ufugaji, 
uhunzi, ususi, 
ufinyanzi na 
uvuvi)  

wajibu wa jamii katika 
kuendeleza shughuli za 
uchumi na maadili yake

3.0	Kumudu 
historia 
ya ujenzi 
wa Taifa 
na maadili 
katika 
kipindi 
cha 1961-
1966

3.1	Kutumia Alama 
za Taifa kama 
utambulisho wa 
Tanzania

(a)	 Kueleza 
matumizi ya 
Alama za 
Taifa

Ziara za mafunzo : Ongoza 
wanafunzi kutembelea 
ofisi yoyote ya umma na 
kuchunguza matumizi 
ya Alama za Taifa na 
kuwasilisha taarifa
Maswali na Majibu : Tumia 
maswali kuongoza wanafunzi 
kujadii na kueleza matumizi 
ya Alama za Taifa.

Matumizi ya 
Alama za Taifa 
yameelezwa 

-	 Picha/picha 
mguso au 
michoro yenye 
kuonesha 
Alama za Taifa

10

(b)	Kuthamini 
Alama za 
Taifa katika 
kutambulisha 
Tanzania 
Kitaifa na 
Kimataifa

Igizo dhima: Ongoza 
wanafunzi kuigiza matendo 
ya kuthamini Alama za Taifa

Maswali na majibu: 
Tumia maswali kuwezesha 
majadiliano ya namna ya 
kuthamini Alama za Taifa 
katika kutambulisha Tanzania 
Kitaifa na Kimataifa

Mwanafunzi 
ana thamini 
Alama za 
Taifa katika 
kutambulisha 
Tanzania Kitaifa 
na Kimataifa 

-	 Picha/picha 
mguso au 
michoro yenye 
kuonesha 
Alama za Taifa
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Darasa la V
Jedwali Na 4: Maudhui ya Darasa la V

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0	 Kumudu 
Historia 
ya 
Tanzania 
na 
Maadili 
wakati wa 
ukoloni 
1890-
1960

1.1	 Kuelezea 
historia ya 
Tanzania na 
urithi wakati 
wa ukoloni

(a)	 Kueleza 
dhana ya 
ukoloni.

Banguabongo : Ongoza wanafunzi 
kubanguabongo wakieleza dhana 
ya ukoloni kwa kuzingatia maana 
na chimbuko lake
Kisamafunzo : Wanafunzi kujadili 
kisa mafunzo ili kueleza dhana ya 
ukoloni kwa kuzingatia maana na 
chimbuko lake
Fikiri-andika-jozisha-shirikisha : 
Wezesha wanafunzi kufikiri, 
kuandika na kushirikishana dhana 
ya ukoloni kwa kuzingatia maana 
na chimbuko lake

Dhana ya 
ukoloni 
imeelezwa 

-	 Matini yenye 
kuonesha 
matukio ya 
kihistoria 
wakati wa 
ukoloni

-	 Picha zenye 
kuonesha 
matukio ya 
kikoloni.

73

(b)	Kufafanua 
mifumo ya 
kiutawala 
na kijamii 
wakati wa 
ukoloni 
(mfano 
mahakama, 
ulinzi, 
uongozi, 
afya na 
elimu)

Fikiri-andika-jozisha-shirikisha : 
Wezesha wanafunzi kufikiri-
andika-jozisha-shirikisha kuhusu 
mifumo ya kiutawala (mfano 
mahakama, ulinzi, uongozi) na 
kijamii (afya, elimu na miundo 
mbinu) iliyopo

Mifumo ya 
kiutawala na 
kijamii wakati 
wa ukoloni, 
imefafanuliwa 

-	 Nakala za 
visa mafunzo 
kuhusu 
ukoloni

-	 Chati na 
machapisho 
kuhusu 
ukoloni
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Kutumia TEHAMA: Wanafunzi 
wajadili makala za filamu ili 
kufafanua mifumo ya kiutawala 
(mfano mahakama, ulinzi na 
uongozi) na jamii (mfano afya, 
elimu na miundombinu) wakati wa 
ukoloni

-	 Filamu zenye 
makala 
kuhusu 
mifumo ya 
kiutawala na 
jamii wakati 
wa ukoloni

(c)	 Kufafanua 
athari za 
mifumo ya 
kikoloni 
katika 
maadili na 
urithi wa 
Kitanzania

Maswali na majibu: Tumia 
maswali kuongoza wanafunzi 
kujadili na kufafanua athari za

mifumo ya kikoloni katika maadili 
na urithi wa Kitanzania 

Majadiliano: Ongoza wanafunzi 
katika vikundi kujadili na 
kufafanua athari za mifumo ya 
kikoloni katika maadili na urithi 
wa Kitanzania

Athari za 
mifumo ya 
kikoloni katika 
maadili na urithi 
wa Kitanzania 
zimefafanuliwa

-	 Chati/
kisamafunzo 
machapisho 
kuhusu 
ukoloni

-	 Filamu zenye 
makala 
kuhusu 
mifumo ya 
ukoloni

(d)	Kutathmini 
athari za 
ukoloni 
katika 
mifumo ya 
mamlaka za 
kijadi katika 
jamii

Bunguabongo: Ongoza wanafunzi 
kubangua bongo kuhusu athari 
za ukoloni katika mifumo ya 
mamlaka za kijadi katika jamii

Mwanafunzi 
ametathimini 
athari za 
ukoloni katika 
mifumo ya 

-	 Nakala za 
visa mafunzo 
kuhusu athari 
za ukoloni 
katika mifumo 
ya mamlaka 
za kijadi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Maswali na majibu : Tumia 
maswali kuwezesha wanafunzi 
kujadili ili kutathimini athari 
za ukoloni katika mifumo ya 
mamlaka za kijadi katika jamii

Utafiti mdogo : Ongoza wanafunzi 
kufanya utafiti mdogo katika 
maeneo yao wakitathimini athari 
za ukoloni katika mifumo ya 
mamlaka za kijadi katika jamii

mamlaka za 
kijadi katika 
jamii

-	 Machapisho 
kuhusu athari 
za ukoloni 
katika mifumo 
ya mamlaka 
za kijadi 
katika jamii

1.2	 Kulinganisha 
mabadiliko 
na 
mwendelezo 
wa maadili 
kabla na 
wakati wa 
ukoloni.

(a)	 Kufafanua 
mabadiliko 
na 
mwendelezo 
wa 
maadili ya 
Kitanzania 
kabla na 
wakati wa 
ukoloni

Bunguabongo : Ongoza 
wanafunzi kubanguabongo 
wakifafanua mabadiliko na 
mwendelezo wa maadili ya 
Kitanzania wakati wa ukoloni

Majadiliano : Wezesha wanafunzi 
kujadili ili kufafanua mabadiliko 
na mwendelezo wa maadili ya 
Kitanzania kabla na wakati wa 
ukoloni 

Mabadiliko na 
mwendelezo 
wa maadili 
ya Kitanzania 
kabla na wakati 
wa ukoloni 
yamefafanuliwa 

-	 Picha/picha 
mguso/
michoro 
yenye 
kuonesha 
vitendo vya 
maadili

-	 Matini yenye 
kuonesha 
matukio ya 
maadili ya 
Tanzania 
kabla na 
wakati wa 
ukoloni

32
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kutathmini 
nafasi ya 
ukoloni 
katika kuleta 
mabadiliko 
na 
mwendelezo 
wa maadili

Kisamafunzo : Ongoza 
wanafunzi kujadili kisamafunzo 
ili kutathimini nafasi ya ukoloni 
katika kuleta mabadiliko na 
mwendelezo wa maadili

Majadaliano : Wezesha wanafunzi 
kujadii na kutathimini nafasi ya 
ukoloni katika kuleta mabadiliko 
na mwendelezo wa maadili

Kutumia TEHAMA: Wanafunzi 
wajadili makala za filamu na 
kutathmini nafasi ya ukoloni katika 
kuleta mabadiliko na mwendelezo 
wa maadili

Mwanafunzi 
ametathimini 
nafasi ya 
ukoloni 
katika kuleta 
mabadiliko na 
mwendelezo wa 
maadili 

-	 Picha/michoro 
yenye 
kuonesha 
vitendo vya 
maadili katika 
nyakati tofauti

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania 
kipindi cha 
ukoloni.

1.3	 Kuelezea 
jitahada 
za kulinda 
maadili ya 
Kitanzania 
dhidi ya 
maadili 
ya kigeni 
yaliyoletwa 
wakati wa 
ukoloni.

(a)	 Kubaini 
jitihada 
zilizotumika 
kulinda 
maadili ya 
Kitanzania 
dhidi ya 
maadili ya 
kigeni

Bunguabongo : Ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
wakieleza jitihada zilizotumika 
kulinda maadili ya Kitanzania 
dhidi ya maadili ya kigeni
Majadiliano : Wezesha wanafunzi 
kujadili na kueleza jitihada 
zilizotumika kulinda maadili ya 
Kitanzania dhidi ya maadili ya 
kigeni 

Mwanafunzi 
anabaini jitihada 
zilizotumika 
kulinda maadili 
ya Kitanzania 
dhidi ya maadili 
ya kigeni 

-	 Picha/picha 
mguso au 
michoro 
yenye 
kuonesha 
vitendo vya 
maadili

-	 Matini ya 
Historia ya 
Tanzania 

20
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.0	 Kumudu 
historia 
ya ujenzi 
wa Taifa 
na maadili 
katika 
kipindi 
cha 1961-
1966 

2.1	 Kuelezea 
mchango 
wa Tunu na 
Alama za 
Taifa katika 
kujenga 
umoja wa 
kitaifa na 
uzalendo.

(a)	 Kufafanua 
historia ya 
Tunu za 
Taifa (utu, 
uzalendo, 
uadilifu, 
umoja, 
uwazi, 
uwajibikaji 
na lugha ya 
Taifa) nchini

Banguabongo : Ongoza wanafunzi 
kubanguabongo wakifafanua 
historia ya Tunu za Taifa 
Utafiti mdogo : Elekeza 
wanafunzi kufanya utafiti mdogo 
kuhusu historia ya Tunu za Taifa 
(mfano utu, uzalendo, uadilifu, 
umoja, uwazi, uwajibikaji na lugha 
ya Taifa nchini) na kuwasilisha 
taarifa
Majadiliano : Wezesha wanafunzi 
kujadili na kufafanua historia ya 
Tunu za Taifa

Historia ya 
Tunu za Taifa 
(utu, uzalendo, 
uadilifu, 
umoja, uwazi, 
uwajibikaji 
na lugha ya 
Taifa) nchini 
imefafanuliwa 

-	 Chati au 
matini kuhusu 
historia ya 
Tunu za Taifa 

-	 Picha picha/
picha mguso 
au michoro 
yenye 
kuonesha 
matendo ya 
utu, uzalendo, 
uadilifu, 
umoja, uwazi, 
uwajibikaji

50

(b)	Kueleza 
umuhimu 
wa kuenzi 
Tunu za 
Taifa

Kisamafunzo : Tumia 
kisamafunzo kuwezesha wanafunzi 
kujadili na kueleza umuhimu wa 
kuenzi Tunu za Taifa
Fikiri-andika-jozisha-shirikisha : 
Ongoza wanafunzi katika jozi 
kufikiri-kuandika na kushirikishana 
umuhimu wa kuenzi Tunu za Taifa
Majadiliano : Ongoza majadiliano 
kuwezesha wanafunzi kueleza 
umuhimu wa kuenzi Tunu za Taifa

Umuhimu 
wa kuenzi 
Tunu za Taifa 
umeelezwa 

-	 Chati au 
matini zenye 
historia ya 
Tunu za Taifa 

-	 Picha picha/
picha mguso 
au michoro 
yenye 
matendo ya 
utu, uzalendo, 
uadilifu, 
umoja, uwazi, 
uwajibikaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kueleza 
matendo ya 
kushiriki 
kutetea, 
kulinda na 
kudumisha 
Tunu, 
Alama za 
Taifa, umoja 
wa Kitaifa 
na uzalendo

Bunguabongo : Ongoza 
wanafunzi kubanguabongo kuhusu 
matendo yanayoashiria kuheshimu 
kutetea, kulinda na kudumisha 
Tunu, Alama za Taifa, umoja wa 
Kitaifa na uzalendo
Matembezi ya Galari : Waongoze 
wanafunzi kusoma chati/picha 
zenye matendo ya kuheshimu 
kutetea, kulinda na kudumisha 
Tunu, Alama za Taifa 
Igizo dhima : Ongoza wanafunzi 
kuandaa na kuonesha igizo kuhusu 
matendo ya kushiriki kutetea, 
kulinda na kudumisha Tunu, 
Alama za Taifa, umoja wa Kitaifa 
na uzalendo

Mwanafunzi 
ameeleza 
matendo ya 
kushiriki 
kutetea, kulinda 
na kudumisha 
Tunu, Alama 
za Taifa, umoja 
wa Kitaifa na 
uzalendo

-	 Picha picha/
picha mguso 
au michoro 
yenye 
matendo ya 
kuheshimu 
kutetea, 
kulinda na 
kudumisha 
Tunu, Alama 
za Taifa

-	 Matini 
yanayohusu 
Tunu, Alama 
za Taifa, 
umoja wa 
Kitaifa na 
uzalendo.
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Darasa la VI
Jedwali Na 5: Maudhui ya Darasa la VI

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0	Kumudu 
Historia 
ya Ujenzi 
wa Taifa 
na Maadili 
katika 
Kipindi 
cha 1961-
1966

1.1	Kumudu 
historia ya 
ujenzi wa 
Taifa na 
maadili baada 
ya uhuru 
katika kipindi 
cha 1961-
1966

(a)	 Kueleza 
historia 
ya ujenzi 
wa Taifa 
na maadili 
baada ya 
uhuru katika 
kipindi cha 
1961-1966 
(kiuchumi, 
kisiasa na 
kijamii)

Bunguabongo : Ongoza 
wanafunzi kubanguabongo 
wakieleza historia ya ujenzi wa 
Taifa na maadili baada ya uhuru 
katika kipindi cha 1961-1966 

Changanyakete : Wanafunzi 
wajadili katika vikundi 
wakifafanua historia ya ujenzi 
wa Taifa na maadili baada ya 
uhuru katika kipindi cha 1961-
1966 na kisha kushirikisha 
vikundi vya jirani 

Maswali na majibu : Tumia 
maswali kuwezesha wanafunzi 
kujadili na kueleza historia 
ya ujenzi wa Taifa na maadili 
baada ya uhuru katika kipindi 
cha 1961-1966

Historia ya 
ujenzi wa Taifa 
na maadili 
baada ya uhuru 
katika kipindi 
cha 1961-1966 
kiuchumi, 
kisiasa na 
kijamii 

-	 Matini na 
picha picha/
picha mguso 
zenye 
kuonesha 
matukio ya 
kihistoria 
kuhusu ujenzi 
wa Taifa na 
maadili kipindi 
cha 1961-1966

-	 Matini, picha 
picha/picha 
mguso au 
michoro yenye 
kuonesha 
maendeleo/
shughuli za 
kiuchumi, 
kisiasa na 
kijamii katika 
kipindi cha 
1961-1966

34
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kubaini 
mafanikio 
yaliyofikiwa 
katika 
historia ya 
ujenzi wa 
Taifa na 
maadili

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha: Waongoze 
wanafunzi katika jozi 
kufikiri, kuandika na kisha 
kushirikishana mafanikio 
yaliyofikiwa katika historia 
ya ujenzi wa Taifa na maadili 
katika kipindi cha 1961-1966
Kutumia TEHAMA: Wezesha 
wanafunzi ukitumia filamu 
kubaini mafanikio yaliyofikiwa 
katika historia ya ujenzi wa 
Taifa na maadili katika kipindi 
cha 1961-1966

Mwanafunzi 
anabaini 
mafanikio 
yaliyofikiwa 
katika historia 
ya ujenzi 
wa Taifa na 
maadili 

-	 Makala 
za filamu 
zinazohusu 
mafanikio 
katika historia 
ya ujenzi 
wa Taifa na 
maadili kipindi 
cha 1961-1966

-	 Matini, 
picha/picha 
mguso au 
michoro yenye 
kuonesha 
maendeleo/
shughuli za 
kiuchumi, 
kisiasa na 
kijamii katika 
kipindi cha 
1961-1966

(c)	 Kuelezea 
changamoto 
zilizojitokeza 
wakati wa 
ujenzi wa 
Taifa na 
maadili baada 
ya uhuru

Maswali na Majibu: Tumia 
maswali kuongoza wanafunzi 
kuelezea changamoto 
zilizojitokeza wakati wa ujenzi 
wa Taifa na maadili katika 
kipindi cha 1961-1966

Changamoto 
zilizojitokeza 
wakati wa 
ujenzi wa Taifa 
na maadili 
baada ya uhuru 
zimeelezwa

-	 Makala za 
filamu, picha/
picha mguso 
zinazohusu 
historia ya 
ujenzi wa Taifa 
na maadili 
katika 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Majadiliano : Ongoza 
majadiliano kuwezesha 
wanafunzi kuelezea 
changamoto zilizojitokeza 
wakati wa ujenzi wa Taifa na 
maadili katika kipindi cha 1961-
1966

kipindi cha 
1961-1966

2.0	Kutathmini 
ujenzi wa 
Taifa na 
Maadili 
wakati wa 
Azimio 
la Arusha 
1967-1985

2.1	Kuelezea 
Misingi na 
Maadili ya 
Azimio la 
Arusha na 
Siasa ya 
Ujamaa na 
Kujitegemea

(a)	 Kueleza 
dhana ya 
Azimio la 
Arusha na 
Siasa ya 
Ujamaa na 
Kujitegemea 
(lengo na 
umuhimu)

Bunguabongo: Ongoza 
wanafunzi kubanguabongo 
wakieleza dhana, lengo na 
umuhimu wa Azimio la 
Arusha na Siasa ya Ujamaa na 
Kujitegemea
Changanyakete: Wezesha 
wanafunzi kujadili katika 
vikundi dhana, lengo na 
umuhimu wa Azimio la 
Arusha na Siasa ya Ujamaa 
na Kujitegemea na kisha 
kushirikisha kundi la jirani kazi 
zao

Dhana ya 
Azimio la 
Arusha na 
Siasa ya 
Ujamaa na 
Kujitegemea 
imeelezwa 
kwa kuzingatia 
lengo na 
umuhimu 
wake

-	 Matini yenye 
taarifa za 
Azimio la 
Arusha

-	 Picha//picha 
mguso au 
michoro yenye 
kuonesha 
matukio ya 
Azimio la 
Arusha

42

(b)	Kufafanua 
misingi ya 
Azimio 
la Arusha 
(Ujamaa na 
Kujitegemea) 
katika

Kisamafunzo: Tumia 
kisamafunzo kuwezesha 
wanafunzi kufafanua misingi 
ya Azimio la Arusha katika 
harakati za ujenzi wa Taifa huru 
na maadili nchini

Misingi ya 
Azimio la 
Arusha katika 
harakati za 
ujenzi wa 
Taifa huru na 
maadili nchini 
imefafanuliwa

-	 Matini yenye 
taarifa za 
Azimio la 
Arusha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

	 harakati za 
ujenzi wa 
Taifa huru 
na maadili 
nchini 
(ushirikiano, 
haki na 
usawa, 
heshima, utu, 
uwajibikaji, 
miiko ya 
uongozi, 
umoja wa 
Kitaifa na 
uzalendo n.k)

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili na 
kufafafanua misingi ya 
Azimio la Arusha (Ujamaa na 
Kujitegemea) katika harakati za 
ujenzi wa Taifa huru na maadili 
Kutumia TEHAMA: 
Tumia picha au maudhui 
yaliyoifadhiwa katika midia 
kuwezesha wanafunzi 
kufafanua misingi ya Azimio la 
Arusha katika harakati za ujenzi 
wa Taifa huru na maadili nchini

-	 Picha//picha 
mguso au 
michoro yenye 
kuonesha 
matukio ya 
Azimio la 
Arusha

-	 Filamu 
za hotuba 
zinazohusu 
matukio ya 
Azimio la 
Arusha

(a)	 Kueleza 
mchango wa 
Azimio la 
Arusha katika 
harakati za 
mapambano 
dhidi ya 
rushwa

Maswali na majibu: Tumia 
maswali kuwezesha wanafunzi 
kujadili na kueleza mchango wa 
azimio la Arusha katika harakati 
za mapambano dhidi ya rushwa 
Changanyakete: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili mchango wa Azimio 
la Arusha katika harakati za 
mapambano dhidi ya rushwa na 
kisha kushirikisha vikundi vya 
jirani

Mchango wa 
Azimio la 
Arusha katika 
harakati za 
mapambano 
dhidi ya 
rushwa 
umeelezwa 

-	 Matini 
yanayohusu 
matukio ya 
kihistoria, 

-	 Visa mafunzo 
kuhusu rushwa

-	 Hotuba 
zinazohusu 
Azimio la 
Arusha katika 
harakati za 
mapambano 
dhidi ya 
rushwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Kisa mafunzo: Tumia 
kisamafunzo kuwezesha 
wanafunzi kujadili na kueleza 
mchango wa Azimio la Arusha 
katika harakati za mapambano 
dhidi ya rushwa

(b)	Kutathmini 
harakati 
za ujenzi 
wa Taifa 
na maadili 
wakati wa 
kipindi cha 
1967-1985 

Utafiti mdogo: Wanafunzi 
wachunguze na kutathimini 
harakati za ujenzi wa Taifa na 
maadili wakati wa kipindi cha 
1967-1985 

Changanyakete: Wanafunzi 
kujadili wakitathimini harakati 
za ujenzi wa Taifa na maadili 
wakati wa kipindi cha 1967-
1985 kwa kushirikisha vikundi 
vya jirani 

Mwanafunzi 
ametathimini 
harakati za 
ujenzi wa Taifa 
na maadili 
wakati wa 
kipindi cha 
1967-1985 

-	 Matini yenye 
taarifa za 
harakati za 
ujenzi wa Taifa 
na maadili 
wakati wa 
kipindi cha 
1967-1985 

-	 Hotuba zenye 
taarifa za 
harakati za 
ujenzi wa Taifa 
na maadili 
wakati wa 
kipindi cha 
1967-1985 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.2	Kuelezea 
mchango 
wa Tanzania 
katika 
mapambano 
dhidi ya 
ukoloni na 
ukandamizaji

(a)	 Kueleza 
mchango 
wa Tanzania 
katika 
ukombozi wa 
Afrika dhidi 
ya ukoloni na 
ukandamizaji 
(lengo na 
umuhimu 
wake kwa 
Tanzania)

Mgeni mtaalamu: Alika 
mgeni kusimulia mchango wa 
Tanzania katika ukombozi wa 
Afrika dhidi ya ukoloni na 
ukandamizaji 
Kisa mafunzo: Tumia 
kisamafunzo kuwezesha 
wanafunzi kueleza mchango 
wa Tanzania katika ukombozi 
wa Afrika dhidi ya ukoloni na 
ukandamizaji

Mchango 
wa Tanzania 
katika 
ukombozi wa 
Afrika dhidi 
ya ukoloni na 
ukandamizaji 
umeelezwa 
lwa kuzingatia 
lengo na 
umuhimu 
wake kwa 
Tanzania

-	 Visa mafunzo 
kuhusu 
mapambano 
dhidi ya 
ukoloni na 
ukandamizaji 
Afrika 

-	 Hotuba 
au matini 
zinazohusu 
mapambano 
dhidi ya 
ukoloni na 
ukandamizaji 
Afrika

23

(b)	Kubaini 
mchango 
wa Tanzania 
katika 
mapambano 
dhidi ya 
ukoloni na 
ukandamizaji

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili ili kubaini 
mchango wa Tanzania katika 
mapambano dhidi ya ukoloni na 
ukandamizaji
Msawali na Majibu: 
Tumia maswali kuwezesha 
wanafunzi kubaini mchango 
wa Tanzania katika ukombozi 
wa Afrika dhidi ya ukoloni na 
ukandamizaji

Mwanafunzi 
anabaini 
mchango 
wa Tanzania 
katika 
mapambano 
dhidi ya 
ukoloni na 
ukandamizaji 

-	 Hotuba 
zinazohusu 
mapambano 
dhidi ya 
ukoloni na 
ukandamizaji 
Afrika

-	 Matini yenye 
taarifa za 
harakati za 
ukombozi wa 
Afrika dhidi 
ya ukoloni na 
ukandamizaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

3.0	Kutathmini 
Historia ya 
Tanzania 
na Maadili 
wakati wa 
Uliberali 
1986 hadi 
sasa

3.1	Kufafanua 
dhana ya 
uliberali kwa 
kuhusianisha 
na maadili ya 
Kitanzania

(a)	 Kuelezea 
dhana ya 
uliberali 
(maana na 
sifa)

 Changanyakete: Wezesha 
wanafunzi kujadili katika 
vikundi dhana ya uliberali kwa 
kuzingatia maana na sifa za 
uliberali wakishirikisha vikundi 
vya jirani

BanguaBongo: Ongoza 
wanafunzi kubanguabongo 
wakieleza maana, chimbuko, 
sifa na sababu za uliberali 

Dhana ya 
uliberali 
imeelezwa 
kwa kuzingatia 
maana na sifa

-	 Matini zenye 
taarifa za 
uliberali
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(b)	Kubaini 
athari za 
uliberali 
katika 
maadili na 
ujenzi wa 
Taifa

Utafiti mdogo: Ongoza 
wanafunzi kuchunguza athari 
za uliberali katika maadili na 
ujenzi wa Taifa

Kutumia TEHAMA: Tumia 
makala za filamu zinayohusu 
uliberali na maadili kuwezesha 
wanafunzi kujadili athari za 
uliberali katika maadili na 
ujenzi wa Taifa

Mdahalo: Ongoza mdahalo 
kuhusu athari za utandawazi 
katika maadili 

Athari za 
uliberali katika 
maadili na 
ujenzi wa Taifa 
zimebainishwa

-	 Matini zenye 
taarifa za 
uliberali 

-	 Filamu zenye 
makala 
zinazohusu 
uliberali na 
maadili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kutathmini 
mikakati ya 
kukabiliana 
na 
changamoto 
za kimaadili 
katika 
ujenzi wa 
Taifa katika 
nyakati za 
uliberali na 
wakati uliopo

Igizodhima: Waongoze 
wanafunzi kuandaa na kuonesha 
igizo kuhusu changamoto 
za kimaadili na mikakati ya 
kukabiliana nazo

Mdahalo: Wanafunzi wajadili 
katika mdahalo wakitathimini 
mikakati ya kukabiliana na 
changamoto za kimaadili katika 
ujenzi wa Taifa katika nyakati 
za uliberali na wakati uliopo

Mwanafunzi 
anatathimini 
mikakati ya 
kukabiliana na 
changamoto 
za kimaadili 
katika ujenzi 
wa Taifa katika 
nyakati za 
uliberali na 
wakati uliopo 

-	 Matini zenye 
makala 
zinazohusu 
athari za 
uliberali katika 
ujenzi wa Taifa 
na maadili

-	 Filamu zenye 
makala 
zinazohusu 
athari za 
uliberali katika 
ujenzi wa Taifa 
na maadili

3.2	Kutumia 
maarifa na 
ujuzi wa 
historia ya 
Tanzania 
na maadili 
kufanya 
uamuzi 
sahihi katika 
nyakati za 
uliberali

(a)	 Kubaini 
uwepo wa 
mkinzano 
wa maadili 
nyakati za 
uliberali

Mtaalamu mwalikwa: Alika 
mtaalamu kuongea kuhusu 
uwepo wa mkinzano wa maadili 
nyakati za uliberali 
Utafiti mdogo: Ongoza 
wanafunzi kufanya utafiti 
mdogo kuhusu athari za 
utandawazi katika maadili 
nchini
Mdahalo: Ongoza wanafunzi 
kujadili katika mdahalo kuhusu 
uwepo wa mkinzano wa maadili 
nyakati za uliberali

Mwanafunzi 
amebaini 
uwepo wa 
mkinzano 
wa maadili 
nyakati za 
uliberali 

-	 Matini 
zenye taarifa 
zinazohusu 
athari za 
utandawazi 
katika maadili

-	 Filamu zenye 
makala 
zinazohusu 
mkinzano 
wa maadili 
nyakati za 
uliberali

38
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo-

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kueleza 
athari za 
uliberali kwa 
Taifa katika 
kufanya 
uamuzi sahihi

Mdahalo: Ongoza mdahalo 
kuwezesha wanafunzi kujadili 
na kueleza athari za uliberali 
kwa Taifa na katika kufanya 
uamuzi sahihi

Maswali na majibu: Tumia 
maswali kuwezesha wanafunzi 
kujadili na kueleza athari za 
uliberali kwa Taifa katika 
kufanya uamuzi sahihi

Athari za 
uliberali kwa 
Taifa katika 
kufanya 
maamuzi 
sahihi 
zimeelezwa 

-	 Matini zenye 
maudhui 
yanayohusu 
uliberali, 
ujenzi wa Taifa 
na maadili

-	 Filamu zenye 
makala 
zinazohusu 
uliberali, 
ujenzi wa Taifa 
na maadili

(c)	 Kubaini 
mbinu 
zinazotumika 
kukabili 
mkinzano 
wa maadili 
katika ujenzi 
wa Taifa

Ziara mafunzo: Ongoza 
wanafunzi kutembelea ofisi 
za ustawi wa jamii/ serikali 
za mitaa ili kubaini mbinu 
mbalimbali zinazotumika 
kulinda maadili na katika ujenzi 
wa Taifa

Mdahalo: Ongoza mdahalo 
kuwezesha wanafunzi kujadili 
mbinu zinazotumika kukabili 
mkinzano wa maadili katika 
ujenzi wa Taifa

Mbinu 
zinazotumika 
kukabili 
mkinzano wa 
maadili katika 
ujenzi wa Taifa 
zimebainishwa 

-	 Matini zenye 
maudhui 
yanayohusu 
uliberali, 
ujenzi wa Taifa 
na maadili

-	 Filamu zenye 
makala 
zinazohusu 
uliberali, 
ujenzi wa Taifa 
na maadili
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